งานนี้มีเฉพาะผู้เล่นเดี่ยวและทีมคู่ที่มีคุณสมบัติดีที่สุดแปดคนของโลกเท่านั้นที่จะเข้าร่วมแข่งขันเทนนิสในรูปแบบ Round-Robin แข่งกันบนฮาร์ดคอร์ทชิงเงินรางวัลกว่า 5,700,000 เหรียญดอลล่าร์สหรัฐ หรือประมาณ 176,700,000 บาท ซึ่งลดลงจากปีที่แล้วถึง 36.67% เพราะปัญหาไวรัสระบาด โดยมีผู้เล่นสี่คนที่ดีที่สุดและทีมคู่ที่ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ การแข่งขันอันทรงเกียรติได้รับการแข่งขันในเมืองใหญ่ ๆ ทั่วโลกโดยมีประวัติศาสตร์อันยาวนานย้อนหลังไปถึงการกำเนิดของ The Masters ในโตเกียว (1970) ในปี 2009 ทัวร์นาเมนต์ได้ย้ายมาที่บ้านเกิดในลอนดอน และปัจจุบันตอนนี้ก็ใช้ชื่อรายการว่า Nitto ATP Finals ต้องห้ามพลาด!!! และเนื่องจากปีนี้ เดวิสคัพ ที่จะจัดแข่งปลายเดือนนี้ถูยกเลิอกไปด้วยเพราะพิษของไวรัสโควิด19 และจะไปทำการแข่งในปี 2021 โดยทาง ATP ยังไม่ได้แจ้งประกาศเป็นทางการว่าจะแข่งเมื่อไดแต่จะแข่งกันที่ประเทศสเปน ทำให้นี่จะเป็นรายการสุดท้ายของปี ที่อยู่ในรายการของ ATP ทัวร์ และจะแข่งในสังเวียนโอทู อารีน่า ในปีหน้าจะย้ายไปแข่งขันกันที่เมืองตูริน ประเทศอิตาลี
รายชื่อนักเทนนิส | สัญชาติ | อันดับโลก | อันดับมือวาง |
NOVAK DJOKOVIC | เซอร์เบีย | 1 | 1 |
RAFAEL NADAL | สเปน | 2 | 2 |
DOMINIC THIEM | ออสเตรีย | 3 | 3 |
DANIIL MEDVEDEV | รัสเซีย | 4 | 4 |
ALEXANDER ZVEREV | เยอรมัน | 6 | 5 |
STEFANOS TSITSIPAS | กรีซ | 7 | ุ6 |
ANDREY RUBLEV | รัสเซีย | 8 | 7 |
DIEGO SCHWARTZMAN | อาร์เจนติน่า | 9 | 8 |
การแข่งครั้งนี้แบ่งออกเป็น 2 กลุ่มของประเภทชายเดี่ยว แข่งแบบพบกันหมด แล้วนำนักเทนนิสที่มีคะแนนดีที่สุดกลุ่มละสองคนมาฃเจอกันในรอบรองชนะเลิศ คือกรู๊ป โตเกียว 1970 และ กรุ๊ป ลอนดอน 2020
กรุ๊ปโตเกียว 1970 | NOVAK DJOKOVIC | DANIIL MEDVEDEV | ALEXANDER ZVEREV | DIEGO SCHWARTZMAN | W-L | Sets | Games |
NOVAK DJOKOVIC | – | L | W | 1-1 | 2-2 | 18-17 | |
DANIIL MEDVEDEV | W | – | W | 2-0 | 4-0 | 24-13 | |
ALEXANDER ZVEREV | L | – | W | 1-1 | 2-3 | 23-24 | |
DIEGO SCHWARTZMAN | L | L | – | 0-2 | 1-4 | 17-28 |
กรุ๊ปลอนดอน 2020 | RAFAEL NADAL | DOMINIC THIEM | STEFANOS TSITSIPAS | ANDREY RUBLEV | W-L | Sets | Games |
RAFAEL NADAL | – | L | W | 1-1 | 2-2 | 24-21 | |
DOMINIC THIEM | W | – | W | 2-0 | 4-1 | 31-27 | |
STEFANOS TSITSIPAS | L | – | W | 1-1 | 3-3 | 32-30 | |
ANDREY RUBLEV | L | L | – | 0-2 | 1-4 | 20-29 |
กรุ๊ปบ๊อบไบรอัน | M PAVIC / B SOARES | M GRANOLLERS / H ZEBALLOS | J PEERS / M VENUS | J MELZER / E ROGER-VASSELIN | W-L | Sets | Games |
M PAVIC / B SOARES | – | L | W | 1-1 | 3-3 | 26-22 | |
M GRANOLLERS / H ZEBALLOS | W | – | W | 2-0 | 4-1 | 28-24 | |
J PEERS / M VENUS | L | – | L | 0-2 | 1-4 | 23-24 | |
J MELZER / E ROGER-VASSELIN | L | W | – | 1-1 | 3-3 | 18-25 |
กรุ๊ปไมค์ไบรอัน | R RAM / J SALISBURY | K KRAWIETZ / A MIES | W KOOLHOF / N MEKTIC | L KUBOT / M MELO | W-L | Sets | Games |
R RAM / J SALISBURY | – | L | W | 1-1 | 2-3 | 17-24 | |
K KRAWIETZ / A MIES | – | L | W | 1-1 | 3-2 | 26-22 | |
W KOOLHOF / N MEKTIC | W | W | – | 0-2 | 4-1 | 27-19 | |
L KUBOT / M MELO | L | L | – | 0-2 | 1-4 | 19-24 |
สรุปสถานการณ์ตอนนี้ของกรุ๊ปโตเกียว 1970 เป็นเดเนียล เมดเดเดฟ มือ 4 ของโลกจากรัสเซียที่เกมล่าสุดโค่น โนวัค ยอโควิช มือ 1 ของโลกจากเซอร์เบีย ด้วยการเบรคเกมเสิร์ฟของโนวัคได้ถึง 3 ครั้งชนะไปได้ 2-0 เซต 6-3 และ 6-3 การรันตีการเข้ารอบรอบรองชนะเลิศ เป็นที่เรียบร้อยแล้ว ทำให้โนวัคมือหนึ่งของโลกต้องไปลุ้นในเกมสุดท้ายที่จะพบกับ อเล็กซานเดอร์ ซเวเรฟ มือ 7 ของโลกที่พ่ายให้กับเมดเดเดฟ ในแม็ตซ์แรกแต่ก็มาชนะ ดีเอโก้ ชวาร์ตซ์มัน มือ 9 มาได้ 1 แม็ตซ์ ทำให้คู่นี้สู้กันสนุกแน่นอนในเกมสุดวันที่ 20 นี้เพื่อตัดสินว่าใครจะได้เข้าไปตัดเชือกกับเมดเดเดฟในรอบรองชนะเลิศ ส่วนอีกคู่ระหว่าง เมดเดเดฟ กับ ดีเอโก้ ไม่มีผลไดๆแล้วแข่งเพื่อศักดิ์ศรีอย่างเดียวเลย
ส่วนสถานการณ์ของกรุ๊ปลอนดอน 2020 โดมินิค ธีม มือ 3 ของโลกจากออสเตรียลิ่วเข้ารอบรองชนะเลิศแบบฉลุยแล้วจากเกมแรกที่เอาชนะ สเตฟานอส ซิตซิปาส มือ 5 จากกรีซมาได้และมาและนัดล่าสุด บวกแม็ตซ์ล่าสุดที่เพิ่งโค่น ราฟาเอล นาดาลไปได้ 2-0 เซต 7-6 (9-7) และ 7-6 (7-4) ทำให้เกมสุดท้ายในตอนนี้ที่จะแข่งกันในวันที่ 20 ที่โดมินิค ธีมจะพบกับ อังเดร รูเบลฟ มือ 8 ของโลกจากรัสเซีย ที่แพ้มา 2 แม็ตซ์นั้นไม่มีผลไดๆแล้ว แต่คู่ที่สนุกและน่าติดตามคือราฟาเอล นาดาล พบกับ สเตฟานอส ซิตซิปาส นั้นจะเป็นแม็ตซ์ชี้ชะตาว่าใครจะได้เข้าไปหวดกับโดมินิค ธีม ในรอบรองชนะเลิศเพื่อตัดเชื่อกเช้าไปชิงชัยกับ กรุ๊ปโตเกียว 1970 เพื่อชิงเงินรางวัลกว่า 176,700,000 ล้านบาท
คู่แรกประเภทชายคู่บน Centre Court Starts At เวลา 12:00 Pm
(5) Wesley Koolhof / Nikola Mektic VS (8) Lukasz Kubot / Marcelo Melo
คู่สองประเภทชายเดี่ยว เวลา 2:00 Pm
(3) Dominic Thiem VS (7) Andrey Rublev
คู่สามประเภทชายคู่ เวลา 6:00 Pm
(2) Rajeev Ram / Joe Salisbury VS (3) Kevin Krawietz / Andreas Mies
คู่สี่ประเภทชายเดี่ยว เวลา่ 8:00 Pm
(2) Rafael Nadal VS (6) Stefanos Tsitsipas
คู่แรกประเภทชายคู่บน Centre Court Starts At เวลา 12:00 Pm
(1) Mate Pavic / Bruno Soares VS (6) John Peers / Michael Venus
คู่สองประเภทชายเดี่ยว เวลา 2:00 Pm
(1) Novak Djokovic VS (5) Alexander Zverev
คู่สามประเภทชายคู่ เวลา 5:45 Pm
(4) Marcel Granollers / Horacio Zeballos VS (7) Jurgen Melzer / Edouard Roger-Vasselin
คู่สี่ประเภทชายเดี่ยว เวลา่ 8:00 Pm
(4) Daniil Medvedev VS (8) Diego Schwartzman
ติดตามเชียร์และลุ้นผลการแข่งขันที่จะมีอัพเดทใหม่สดเสมอได้ที่เว็บเราตลอดเวลา
ลงทะเบียนเพื่อรับข่าวสารและโปรโมชั่นใหม่ จากคาสิโนออนไลน์และสปอร์ตบุ๊คจากพันธมิตรของเรา